🐅 सिंह आणि माणूस


              *बोध कथा*

कथा

एक गाव होतं, त्या गावाच्या वाटेवर खूप घनदाट जंगल होतं. घनदाट जंगलामुळे जंगलात विविध प्रकारचे प्राणी व पक्षी वास्तव्यास होते. तिथे एक सिंहही राहत होता. कधी कधी सिंह गावात घुसून प्रचंड दहशत निर्माण करत असे. या कारणास्तव गावकऱ्यांनी जंगलाच्या वाटेवर पिंजरा लावला. रात्र झाली आणि सगळे आपापल्या घरात गेले. गावात शांतता पसरली होती. म्हणूनच सिंह त्याच वाटेने गावाकडे जात होता. वाटेतच ठेवलेल्या पिंजऱ्यात त्याचा पाय अडकला आणि जड शरीरामुळे सिंह पिंजऱ्यात बंद झाला आता तो त्या पिंजऱ्यात वाईटरित्या अडकला होता. खूप प्रयत्न करूनही तो तिथून बाहेर पडू शकला नाही. रात्रभर सिंह पिंजऱ्यात कैद राहिला.

सकाळ झाली….काही वेळाने एक व्यक्ती त्याच वाटेने जात होती. म्हणूनच सिंह म्हणाला – “हे भाऊ! हे भाऊ!” पिंजऱ्यात सिंहाला पाहून माणूस घाबरला. सिंहाला खूप भूक लागली होती.

सिंह त्या व्यक्तीला म्हणाला – “मला मदत करा. मला खूप तहान लागली आहे. कृपया मला थोडे पाणी द्या.”

व्यक्ती म्हणाली – “नाही! नाही! मी तुम्हाला मदत करू शकत नाही. तू मांसाहारी प्राणी आहेस, जर तू मला तुझा बळी बनवलास!” सिंह म्हणाला-“नाही भाऊ! मी असे करणार नाही.”

सिंहाची असहायता पाहून त्या व्यक्तीला सिंहाची दया आली आणि त्याने शेजारील तलावातून पाणी आणून सिंहाला पाणी दिले. पाणी पिऊन सिंह पुन्हा त्या व्यक्तीला म्हणाला – “रात्रीपासून तहान शमली आहे. मला भूक लागली आहे, मला काहीतरी खायला दे.” ती व्यक्ती सिंहाच्या जेवणाची व्यवस्था करण्यात गुंतली आणि कुठूनतरी त्याचे अन्न आणून ठेवली. सिंहानेही खाल्ले.

सिंह पुन्हा ओरडला – “हे भल्या माणसा! मी या पिंजऱ्यात वाईटरित्या अडकलो आहे. कृपया मला या पिंजऱ्यातून मुक्त करा.” ती व्यक्ती म्हणाली – “नाही! नाही! मी तुला आणखी मदत करू शकत नाही. तू मांसाहारी प्राणी आहेस. पिंजऱ्यातून बाहेर येताच तू तुझ्या रूपात येशील.

सिंह म्हणाला – ”मी तुला काही करणार नाही. मी तुमच्या कुटुंबालाही इजा करणार नाही.त्या माणसाने त्याची आज्ञा पाळली आणि पिंजऱ्याचे दार उघडले आणि सिंह बाहेर आला, सिंह बाहेर येताच त्याने सुटकेचा नि:श्वास सोडला आणि सांगितले की त्याची भूक अजून भागलेली नाही आणि त्याच्या समोर अन्नही आहे. त्यामुळे अन्न शोधण्याची गरज नाही. आता मी पटकन तुला माझी शिकार बनवतो.

हे ऐकून ती व्यक्ती घाबरून थरथर कापू लागली आणि म्हणाली – “तुम्ही बेईमानी करू शकत नाही, मी तुम्हाला खाणार नाही आणि तुमच्या कुटुंबाला इजा करणार नाही, असे तुम्ही आधीच सांगितले होते, मग आता असे का करत आहात?

सिंह म्हणाला – मी त्याच प्रकारचा प्राणी आहे. मला खूप भूक लागली आहे त्यामुळे आता काहीच नाही. योगायोगाने जवळच्या झाडावर बसलेले एक माकड हा सर्व प्रकार पाहत होते. सिंह आणि त्या व्यक्तीमध्ये वाद चालू होता, तेवढ्यात माकड मधूनच म्हणाला – “काय बात आहे! काय वाद चालू आहे? त्या व्यक्तीने संपूर्ण गोष्ट माकडाला सांगितली मला एक गोष्ट समजली नाही, एवढा मोठा सिंह या छोट्या पिंजऱ्यात कसा येईल? नाही! नाही! हे होऊ शकत नाही!”

सिंहाचा अपमान होताना पाहून तो पुढे जाऊ शकला नाही आणि सिंह म्हणाला – बरोबर म्हणतोय, मी रात्रभर या पिंजऱ्यात कैद होतो. माकड म्हणाले – “मी कसा विश्वास ठेवू?”

सिंह म्हणाला – ”आता पुन्हा या पिंजऱ्यात जाऊन दाखवतो. आणि असे म्हणत सिंह पुन्हा त्या पिंजऱ्यात जातो आणि पिंजऱ्याचा दरवाजा बंद होतो आणि त्यानंतर सिंह म्हणाला – “हे बघ, मी असाच पिंजऱ्यात होतो.”

माकड त्या व्यक्तीला म्हणाले – “आता काय बघतोयस, जीव वाचवून लगेच पळून जा!” आणि पंडित तिथून पळून जातो. सिंह पुन्हा पिंजऱ्यात कैद होतो.

बोध

मित्रांनो! जेव्हा तुम्ही एखाद्याला मदत करता तेव्हा विचारपूर्वक करा. ज्यांच्यावर खरोखर विश्वास ठेवण्यालायक आहे त्यांच्यावरच विश्वास ठेवा. बरेच लोक सत्य सांगण्याचे नाटक करतात आणि समोरची व्यक्ती पहिल्यांदा त्यांच्यावर विश्वास ठेवते. दूर राहिलेले बरे…!
Posted

in

by

Tags:

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *